gtksourceview 1.1.0 - en to th translation catalogue (290 entries)

en: '#if 0' Comment
th: หมายเหตุแบบ '#if 0'

en: ANSI Datatypes
th: ชนิดข้อมูลของ ANSI

en: ANSI Reserved Words
th: คำสงวนของ ANSI

en: Added line
th: บรรทัดที่เพิ่ม

en: Aggregate Functions
th: ฟังก์ชัน Aggregate

en: Analytic Functions
th: ฟังก์ชันเชิงวิเคราะห์

en: Array Operators
th: ตัวกระทำอาร์เรย์

en: Assignment Operator
th: เครื่องหมายกำหนดค่า

en: Attribute
th: แอตทริบิวต์

en: Attribute Value Delimiters
th: เครื่องหมายคั่นค่าแอตทริบิวต์

en: Auto Indentation
th: เยื้องบรรทัดอัตโนมัติ

en: Backtick String
th: สตริงในอัญประกาศย้อน

en: Base-N Integer
th: เลขจำนวนเต็มฐาน N

en: Bash Line Comment
th: หมายเหตุบรรทัดแบบ Bash

en: Binary Number
th: เลขฐานสอง

en: Block Comment
th: หมายเหตุแบบบล็อก

en: Block Comment 1
th: หมายเหตุแบบบล็อก 1

en: Block Comment 2
th: หมายเหตุแบบบล็อก 2

en: Boolean
th: บูลีน

en: Boolean Bitwise Operators
th: ตัวกระทำบิตแบบบูลีน

en: Boolean Constant
th: ค่าคงที่บูลีน

en: Boolean Value
th: ค่าบูลีน

en: Built-in Command
th: คำสั่งในตัว

en: Builtin Functions
th: ฟังก์ชันในตัว

en: Builtin Types
th: ชนิดในตัว

en: Builtin Values
th: ค่าคงที่ในตัว

en: C Block Comment
th: คอมเมนต์บล็อกแบบภาษา C

en: C++ Line Comment
th: คอมเมนต์บรรทัดแบบภาษา C++

en: Case Insensitive Keyword
th: คำหลักไม่บังคับตัวพิมพ์ใหญ่-เล็ก

en: Case Sensitive Keyword
th: คำหลักบังคับตัวพิมพ์ใหญ่-เล็ก

en: Changed line
th: บรรทัดที่เปลี่ยน

en: Char Literal
th: ค่าคงที่อักขระ

en: Character
th: อักขระ

en: Character Constant
th: ค่าคงที่อักขระ

en: Character Functions Returning Character Values
th: ฟังก์ชันอักขระที่ให้ผลลัพธ์เป็นอักขระ

en: Character Functions Returning Number Values
th: ฟังก์ชันอักขระที่ให้ผลลัพธ์เป็นตัวเลข

en: Characters
th: อักขระ

en: Check Brackets
th: ตรวจคู่วงเล็บ

en: Class Variables
th: ตัวแปรคลาส

en: Closing Bracket
th: วงเล็บปิด

en: Collection Functions
th: ฟังก์ชันประมวลผลเป็นกลุ่ม

en: Color to use for drawing the margin overlay
th: สีของเส้นกั้นหน้าแบบลอยตัว

en: Color to use for the right margin line
th: สีของเส้นกั้นขอบขวา

en: Command
th: คำสั่ง

en: Command Macro
th: แมโครคำสั่ง

en: Comment
th: หมายเหตุ

en: Common Command
th: คำสั่งใช้บ่อย

en: Common Macro
th: แมโครใช้บ่อย

en: Compiler directive
th: คำสั่งสำหรับคอมไพเลอร์

en: Conditional Define
th: ข้อกำหนดแบบมีเงื่อนไข

en: Conditional Macro
th: แมโครแบบมีเงื่อนไข

en: Conditions
th: เงื่อนไข

en: Configuration
th: ค่าตั้ง

en: Configuration options for the print job
th: ตัวเลือกการตั้งค่างานพิมพ์

en: Constants
th: ค่าคงที่

en: Constructors
th: คอนสตรักเตอร์

en: Conversion Functions
th: ฟังก์ชันแปลงค่า

en: Data Mining Functions
th: ฟังก์ชันเกี่ยวกับ Data Mining

en: Data Type
th: ชนิดข้อมูล

en: Date
th: วันที่

en: Datetime Functions
th: ฟังก์ชันเกี่ยวกับวันเวลา

en: Decimal
th: เลขฐานสิบ

en: Decimal Number
th: ตัวเลขฐานสิบ

en: Declarations
th: การประกาศ

en: Default
th: ปริยาย

en: Define
th: ข้อกำหนด

en: Delimiter
th: เครื่องหมายวรรคตอน

en: Diff file
th: ไฟล์ที่เทียบกัน

en: Dimension
th: ขนาด

en: Directory Macro
th: แมโครสำหรับไดเรกทอรี

en: Double Quoted String
th: สตริงในอัญประกาศคู่

en: Email
th: อีเมล

en: Encoding
th: รหัสอักขระ

en: Encoding and Decoding Functions
th: ฟังก์ชันเกี่ยวกับการลงรหัสและอ่านรหัส

en: Entity
th: เอนทิตี

en: Error Handling
th: การจัดการข้อผิดพลาด

en: Escape Character
th: อักขระหลีก

en: Escaping character for syntax patterns
th: อักขระหลีกสำหรับการกำหนดรูปแบบไวยากรณ์

en: Exec Parameter
th: พารามิเตอร์คำสั่ง

en: File
th: แฟ้ม

en: File Attributes
th: คุณลักษณะของไฟล์

en: First Open PHP Tag
th: แท็กแรกเปิด PHP

en: Floating Point
th: เลขทศนิยม

en: Floating Point Number
th: เลขทศนิยม

en: Floating-Point Number
th: เลขทศนิยม

en: Flow
th: เส้นทางการทำงาน

en: Flow Conditional
th: เงื่อนไขในการทำคำสั่ง

en: Flow Keywords
th: คำสั่งควบคุมเส้นทางการทำงาน

en: Font
th: ฟอนต์

en: Font Description
th: ข้อกำหนดฟอนต์

en: Font description to use for the line numbers
th: ข้อกำหนดฟอนต์สำหรับพิมพ์เลขบรรทัด

en: Font to use for headers and footers (e.g. "Monospace 10")
th: ฟอนต์สำหรับพิมพ์หัวกระดาษและท้ายกระดาษ (เช่น "Monospace 10")

en: Font to use for the document text (e.g. "Monospace 10")
th: ฟอนต์ที่จะใช้พิมพ์ข้อความในเอกสาร (เช่น "Monospace 10")

en: Format
th: ฟอร์แมต

en: Formatting
th: การจัดรูปแบบ

en: Formatting Elements
th: อิลิเมนต์จัดรูปแบบ

en: Function
th: ฟังก์ชัน

en: Function Call
th: การเรียกฟังก์ชัน

en: Functions
th: ฟังก์ชัน

en: Functions and Function Modifiers
th: ฟังก์ชันและคำขยายฟังก์ชัน

en: Future Reserved Words
th: คำสงวนสำหรับอนาคต

en: GUI Elements
th: อิลิเมนต์ GUI

en: Gates
th: เกต

en: General Comparison Functions
th: ฟังก์ชันเปรียบเทียบทั่วไป

en: General Format
th: โครงสร้างทั่วไป

en: Generated Content
th: เนื้อหาอัตโนมัติ

en: Global Functions
th: ฟังก์ชันโกลบอล

en: Global Variables
th: ตัวแปรโกลบอล

en: GnomeFont name to use for the document text (deprecated)
th: ชื่อ GnomeFont ที่จะใช้พิมพ์ข้อความในเอกสาร (เลิกใช้แล้ว)

en: GnomeFont name to use for the header and footer (deprecated)
th: ชื่อ GnomeFont สำหรับพิมพ์หัวกระดาษและท้ายกระดาษ (เลิกใช้แล้ว)

en: GnomeFont name to use for the line numbers (deprecated)
th: ชื่อ GnomeFont ที่จะใช้พิมพ์เลขบรรทัด (เลิกใช้แล้ว)

en: Group
th: กลุ่ม

en: GtkSourceBuffer object to print
th: อ็อบเจกต์ GtkSourceBuffer ที่จะพิมพ์

en: HOME and END keys move to first/last non whitespace characters on line before going to the start/end of the line
th: ปุ่ม HOME และ END จะเคลื่อนไปที่อักขระแรก/สุดท้ายที่ไม่ใช่ช่องว่างของบรรทัด ก่อนที่จะไปที่ต้น/ท้ายบรรทัด

en: HTML Block
th: บล็อก HTML

en: Header
th: ข้อมูลส่วนหัว

en: Header Elements
th: อิลิเมนต์ส่วนหัว

en: Header and Footer Font
th: ฟอนต์สำหรับหัวและท้ายกระดาษ

en: Header and Footer Font Description
th: ข้อกำหนดฟอนต์หัวกระดาษและท้ายกระดาษ

en: Hex Number
th: เลขฐานสิบหก

en: Hexadecimal
th: เลขฐานสิบหก

en: Hexadecimal Color
th: รหัสสีฐานสิบหก

en: Hexadecimal Number
th: เลขฐานสิบหก

en: Hierarchical Function
th: ฟังก์ชันลำดับชั้น

en: Highlight
th: เน้นข้อความ

en: Highlight current line
th: เน้นบรรทัดปัจจุบัน

en: ID used to refer to the source tag
th: หมายเลขแทนแท็กในซอร์ส

en: Include Directive
th: คำสั่ง include

en: Indent on tab
th: เยื้องบรรทัดเมื่อกดแท็บ

en: Indexing
th: การทำดรรชนี

en: Input/Output
th: อินพุต/เอาต์พุต

en: Insert Spaces Instead of Tabs
th: แทรกช่องว่างแทนแท็บ

en: Integer
th: เลขจำนวนเต็ม

en: Integer Literals
th: ค่าคงที่จำนวนเต็ม

en: Integer Number
th: เลขจำนวนเต็ม

en: Interval of printed line numbers (0 means no numbers)
th: จำนวนบรรทัดต่อการพิมพ์เลขบรรทัดหนึ่งครั้ง (0 หมายถึงไม่พิมพ์เลขบรรทัด)

en: Intrinsics
th: ฟังก์ชันภายใน

en: JavaScript
th: จาวาสคริปต์

en: Keyword
th: คำหลัก

en: Keywords
th: คำหลัก

en: Known Property Values
th: ค่าคุณสมบัติตามข้อกำหนด

en: Language
th: ภาษา

en: Language object to get highlighting patterns from
th: อ็อบเจกต์ภาษาที่เก็บรูปแบบการเน้นข้อความ

en: Language specification directories
th: ไดเรกทอรีข้อกำหนดภาษา

en: Large Object Functions
th: ฟังก์ชันของอ็อบเจกต์ขนาดใหญ่

en: Line Comment
th: หมายเหตุแบบบรรทัด

en: Line Comment 2
th: หมายเหตุแบบบรรทัด 2

en: List of directories where the language specification files (.lang) are located
th: รายการไดเรกทอรีที่เก็บแฟ้มข้อกำหนดภาษา (.lang)

en: Literals
th: ค่าคงที่

en: Location
th: ตำแหน่ง

en: Loop, Flow, and Exceptions Keywords
th: คำสั่งวนรอบ, ควบคุมเส้นทางการทำงาน, และการจัดการข้อผิดพลาด

en: Macro Parameters
th: พารามิเตอร์ของแมโคร

en: Macros
th: แมโคร

en: Margin Line Alpha
th: ค่าอัลฟาของเส้นกั้นหน้า

en: Margin Line Color
th: สีของเส้นกั้นหน้า

en: Margin Overlay Alpha
th: ค่าอัลฟาของเส้นกั้นหน้าขวาแบบลอยตัว

en: Margin Overlay Color
th: สีของเส้นกั้นหน้าแบบลอยตัว

en: Margin Overlay Toggle
th: เปิด-ปิดการวาดเส้นกั้นหน้าแบบลอยตัว

en: Margin position
th: ตำแหน่งกั้นหน้า

en: Marker
th: เครื่องหมาย

en: Markup
th: มาร์กอัพ

en: Markup (block)
th: มาร์กอัพ (บล็อก)

en: Markup (inline)
th: มาร์กอัพ (ในบรรทัด)

en: Math
th: คณิตศาสตร์

en: Math Operators
th: ตัวกระทำคณิตศาสตร์

en: Maximum Undo Levels
th: จำนวนขั้นการเรียกคืนสูงสุด

en: Memory
th: หน่วยความจำ

en: Method Call
th: การเรียกเมท็อด

en: Modifiers
th: คำขยาย

en: Module
th: มอดูล

en: Module Handler
th: การจัดการมอดูล

en: Multiline Comment
th: หมายเหตุแบบหลายบรรทัด

en: Multiline Double Quoted String
th: สตริงในอัญประกาศคู่แบบหลายบรรทัด

en: Multiline Single Quoted String
th: สตริงในอัญประกาศเดี่ยวแบบหลายบรรทัด

en: Multiline String
th: สตริงหลายบรรทัด

en: Multiline String 2
th: สตริงหลายบรรทัด 2

en: NLS Character Functions
th: ฟังก์ชันอักขระภาษาท้องถิ่น

en: NULL-Related Functions
th: ฟังก์ชันเกี่ยวกับค่าว่างเปล่า

en: Nested Comment
th: หมายเหตุซ้อน

en: Non Standard Key
th: คีย์ไม่มาตรฐาน

en: Number
th: ตัวเลข

en: Number Literals
th: ค่าคงที่ตัวเลข

en: Number of undo levels for the buffer
th: จำนวนขั้นของการเรียกคืนการทำคำสั่งในบัฟเฟอร์

en: Numbers Font
th: ฟอนต์เลขบรรทัด

en: Numeric
th: ตัวเลข

en: Numeric Functions
th: ฟังก์ชันเกี่ยวกับตัวเลข

en: Object Functions
th: ฟังก์ชันของอ็อบเจกต์

en: Object Properties
th: คุณสมบัติของอ็อบเจกต์

en: Object Reference Functions
th: ฟังก์ชันอ้างอิงอ็อบเจกต์

en: Objects
th: อ็อบเจกต์

en: Octal Number
th: เลขฐานแปด

en: Old Style Comment
th: หมายเหตุแบบเก่า

en: Operator
th: ตัวกระทำ

en: Operators
th: ตัวกระทำ

en: Oracle Built-in Datatypes
th: ชนิดข้อมูลในตัวของออราเคิล

en: Oracle Reserved Words
th: คำสงวนของออราเคิล

en: Oracle-Supplied Types
th: ชนิดข้อมูลในตัวของออราเคิล

en: Other Macro
th: แมโครอื่นๆ

en: Others
th: อื่นๆ

en: Others 2
th: อื่นๆ 2

en: Others 3
th: อื่นๆ 3

en: Position of the right margin
th: ตำแหน่งของกั้นหน้าขวา

en: Preprocessor
th: พรีโพรเซสเซอร์

en: Preprocessor Defines
th: ข้อกำหนดพรีโพรเซสเซอร์

en: Preprocessor Definition
th: ข้อกำหนดพรีโพรเซสเซอร์

en: Preprocessor Definitions
th: ข้อกำหนดพรีโพรเซสเซอร์

en: Preprocessor Keyword
th: คำหลักของพรีโพรเซสเซอร์

en: Primitive
th: ชนิดมูลฐาน

en: Primitives
th: ชนิดมูลฐาน

en: Print Footer
th: พิมพ์ท้ายกระดาษ

en: Print Header
th: พิมพ์หัวกระดาษ

en: Print Line Numbers
th: การพิมพ์เลขบรรทัด

en: Property Names
th: ชื่อคุณสมบัติ

en: Punctuator
th: เครื่องหมายวรรคตอน

en: Punctuators
th: เครื่องหมายวรรคตอน

en: RPM Variable
th: ตัวแปร RPM

en: RPM spec
th: สเปค RPM

en: Read/Write
th: การอ่าน/เขียนแฟ้ม

en: Redirection
th: การเปลี่ยนเส้นทาง

en: Removed line
th: บรรทัดที่ลบ

en: Reserved Class
th: คลาสสงวน

en: Reserved Constant
th: ค่าคงที่สงวน

en: SQL Statements
th: ถ้อยแถลง SQL

en: SQL/DS and DB2 Datatypes
th: ชนิดข้อมูลของ SQL/DS และ DB2

en: Scripts
th: สคริปต์

en: Section
th: หัวข้อ

en: Sectional
th: การแบ่ง section

en: Sectioning
th: การแบ่งหัวข้อ

en: Show Line Markers
th: แสดงการทำเครื่องหมายบรรทัด

en: Show Line Numbers
th: แสดงเลขบรรทัด

en: Show Right Margin
th: แสดงกั้นหน้าขวา

en: Single Quoted String
th: สตริงในอัญประกาศเดี่ยว

en: Size Clause
th: ขนาดข้อมูล

en: Source Buffer
th: บัฟเฟอร์ซอร์ส

en: Sources
th: ซอร์สโค้ด

en: Spec Macro
th: แมโครสำหรับสเปค

en: Special Targets
th: เป้าหมายพิเศษ

en: Special Tokens
th: โทเค็นพิเศษ

en: Special case
th: กรณีพิเศษ

en: Specials
th: พิเศษ

en: Standard Key
th: คีย์มาตรฐาน

en: State
th: สถานะ

en: String
th: สตริง

en: String 2
th: สตริง 2

en: String Literal
th: ค่าคงที่ข้อความ

en: String2
th: สตริง2

en: String3
th: สตริง3

en: Structural Elements
th: อิลิเมนต์โครงสร้าง

en: Structural Elements 2
th: อิลิเมนต์โครงสร้าง 2

en: Switch
th: ตัวเลือกในบรรทัดคำสั่ง

en: Tabs Width
th: ความกว้างแท็บ

en: Tag
th: แท็ก

en: Tag ID
th: หมายเลขแท็ก

en: Tag style
th: สไตล์ของแท็ก

en: Targets
th: เป้าหมาย

en: Text Literals
th: ค่าคงที่ข้อความ

en: The style associated with the source tag
th: สไตล์ที่ใช้กับแท็กในซอร์ส

en: Transparency of the margin line
th: ความโปร่งแสงของเส้นกั้นหน้า

en: Transparency of the margin overlay
th: ความโปร่งแสงของเส้นกั้นหน้าแบบลอยตัว

en: True And False
th: ค่าจริงกับเท็จ

en: True and False
th: ค่าจริงกับเท็จ

en: Type
th: ชนิด

en: Type or Constructor
th: ชนิดหรือคอนสตรักเตอร์

en: Type, Class and Object Keywords
th: คำเกี่ยวกับชนิด คลาส และอ็อบเจกต์

en: Types
th: ชนิด

en: Unicode Character Reference
th: การอ้างอิงอักขระยูนิโค้ด

en: Unicode Escape Sequence
th: ลำดับหลีกยูนิโค้ด

en: Unicode Range
th: ช่วงยูนิโค้ด

en: Use smart home/end
th: ใช้ home/end พิเศษ

en: Variable
th: ตัวแปร

en: Variable1
th: ตัวแปร1

en: Variable2
th: ตัวแปร2

en: Variables
th: ตัวแปร

en: Whether to check and highlight matching brackets
th: กำหนดว่าจะตรวจคู่วงเล็บเปิด-ปิดหรือไม่

en: Whether to display line marker pixbufs
th: กำหนดว่าจะแสดงรูปเล็กๆ ที่ใช้ทำเครื่องหมายบรรทัดหรือไม่

en: Whether to display line numbers
th: กำหนดว่าจะแสดงเลขบรรทัดหรือไม่

en: Whether to display the right margin
th: กำหนดว่าจะแสดงกั้นหน้าขวาหรือไม่

en: Whether to draw the right margin overlay
th: กำหนดว่าจะแสดงกั้นหน้าขวาแบบลอยตัวหรือไม่

en: Whether to enable auto indentation
th: กำหนดว่าจะเปิดใช้การเยื้องบรรทัดอัตโนมัติหรือไม่

en: Whether to highlight syntax in the buffer
th: กำหนดว่าจะเน้นข้อความในบัฟเฟอร์ตามไวยากรณ์หรือไม่

en: Whether to highlight the current line
th: กำหนดว่าจะเน้นบรรทัดปัจจุบันหรือไม่

en: Whether to indent the selected text when the tab key is pressed
th: กำหนดว่าจะเยื้องข้อความที่เลือกเมื่อกดปุ่มแท็บหรือไม่

en: Whether to insert spaces instead of tabs
th: กำหนดว่าจะแทรกช่องว่างแทนแท็บหรือไม่

en: Whether to print a footer in each page
th: กำหนดว่าจะพิมพ์ท้ายกระดาษในแต่ละหน้าหรือไม่

en: Whether to print a header in each page
th: กำหนดว่าจะพิมพ์หัวกระดาษในแต่ละหน้าหรือไม่

en: Whether to print the document with highlighted syntax
th: กำหนดว่าจะพิมพ์เอกสารโดยเน้นข้อความตามไวยากรณ์หรือไม่

en: Width in equivalent space characters of tabs
th: ความกว้างแท็บในหน่วยจำนวนช่องว่างที่เทียบเท่า

en: Word wrapping mode
th: โหมดการตัดคำขึ้นบรรทัดใหม่

en: Wrap Mode
th: โหมดการขึ้นบรรทัดใหม่

en: XML Functions
th: ฟังก์ชัน XML
